แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 เอกภพ เวลา 10 ชั่วโมง
เรื่อง เทคโนโลยีอวกาศ เวลา 2 ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
วันที่ 28 มกราคม 2552
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 เอกภพ เวลา 10 ชั่วโมง
เรื่อง เทคโนโลยีอวกาศ เวลา 2 ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
วันที่ 28 มกราคม 2552
สาระสำคัญ
เทคโนโลยีอวกาศ เป็นระเบียบวิธีการนำความรู้ เครื่องมือ และวิธีการต่างๆ ทางวิทยาศาสตร์มาปรับใช้ให้เหมาะสมกับการศึกษาทางด้านดาราศาสตร์ และอวกาศ ตลอดจนสามารถนำมาประยุกต์ใช้ให้สอดคล้องกับทรัพยากรธรรมชาติและการดำรงชีวิตของมนุษย์
จุดประสงค์กรเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถสืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับเทคโนโลยีอวกาศได้
2. นักเรียนสามารถอธิบายเกี่ยวกับความก้าวหน้าของเทคโนโลยีอวกาศ ที่ใช้ในการสำรวจอวกาศ วัตถุท้องฟ้า สภาวะอวกาศ ทรัพยากรธรรมชาติ และที่ใช้ในกรสื่อสารได้
จุดประสงค์กรเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถสืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับเทคโนโลยีอวกาศได้
2. นักเรียนสามารถอธิบายเกี่ยวกับความก้าวหน้าของเทคโนโลยีอวกาศ ที่ใช้ในการสำรวจอวกาศ วัตถุท้องฟ้า สภาวะอวกาศ ทรัพยากรธรรมชาติ และที่ใช้ในกรสื่อสารได้
สาระการเรียนรู้
1. ความหมายของเทคโนโลยีอวกาศ คือ การสำรวจสิ่งต่างๆที่อยู่นอกโลกของเราและสำรวจโลกของเราเองด้วย ปัจจุบันเทคโนโลยีอวกาศได้มีการพัฒนาไปเป็นอย่างมากเมื่อเทียบกับสมัยก่อน ทำให้ได้ความรู้ใหม่ๆมากขึ้น โดยองค์การที่มีส่วนมากในการพัฒนาทางด้านนี้คือองค์การนาซ่าของสหรัฐอเมริกา ได้มีการจัดทำโครงการขึ้นมากมาย ทั้งเพื่อการสำรวจดาวที่ต้องการศึกษาโดยเฉพาะและที่ทำขึ้นเพื่อศึกษาสิ่งต่างๆในจักรวาล การใช้ประโยชน์จากเทคโนโลยีอวกาศนั้นมีทั้งด้านการสื่อสาร ทำให้การสื่อสารในปัจจุบันทำได้อย่างรวดเร็ว การสำรวจทรัพยากรโลก ทำให้ทราบว่าปัจจุบันนี้โลกมีการเปลี่ยนแปลงอย่างไรบ้าง และการพยากรณ์อากาศก็จะทำให้สามารถเตรียมพร้อมที่จะรับกับสถานการณ์ต่างๆที่อาจจะเกิดขึ้นต่อไปได้
2. การเดินทางสู่อวกาศ การเดินทางไปยังสถานีต่างๆ บนโลกเป็นสิ่งคุ้นเคยกันดีอยู่แล้ว แต่สำหรับการเดินทางสู่อวกาศถือว่าเป็นเรื่องที่อยู่นอกเหนือความคุ้นเคยของมนุษย์ ซึ่งการเดินทางแต่ละครั้งจำเป็นจะต้องศึกษาปัจจัยที่มาเกี่ยวข้อง คือ แรงโน้มถ่วงของโลก แรงกิริยา และ แรงปฏิกิริยา
3. ความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีอวกาศ ปัจจุบันการสำรวจอวกาศมีความก้าวหน้าอย่างรวดเร็ว เนื่องจากการพัฒนาความรู้และเทคโนโลยีอวกาศเป็นไปอย่างต่อเนื่อง
4. ประโยชน์ของเทคโนโลยีอวกาศ เทคโนโลยีอวกาศนอกจากนำไปใช้ในการสำรวจดวงดาว อวกาศ เอกภพ และวัตถุท้องฟ้าต่างๆแล้ว มนุษย์ยังสามารถนำมาใช้ประโยชน์ในด้านต่างๆได้แก่ การสำรวจอวกาศ การสำรวจทรัพยากรของโลก ด้านอุตุนิยมวิทยา การสื่อสาร
2. การเดินทางสู่อวกาศ การเดินทางไปยังสถานีต่างๆ บนโลกเป็นสิ่งคุ้นเคยกันดีอยู่แล้ว แต่สำหรับการเดินทางสู่อวกาศถือว่าเป็นเรื่องที่อยู่นอกเหนือความคุ้นเคยของมนุษย์ ซึ่งการเดินทางแต่ละครั้งจำเป็นจะต้องศึกษาปัจจัยที่มาเกี่ยวข้อง คือ แรงโน้มถ่วงของโลก แรงกิริยา และ แรงปฏิกิริยา
3. ความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีอวกาศ ปัจจุบันการสำรวจอวกาศมีความก้าวหน้าอย่างรวดเร็ว เนื่องจากการพัฒนาความรู้และเทคโนโลยีอวกาศเป็นไปอย่างต่อเนื่อง
4. ประโยชน์ของเทคโนโลยีอวกาศ เทคโนโลยีอวกาศนอกจากนำไปใช้ในการสำรวจดวงดาว อวกาศ เอกภพ และวัตถุท้องฟ้าต่างๆแล้ว มนุษย์ยังสามารถนำมาใช้ประโยชน์ในด้านต่างๆได้แก่ การสำรวจอวกาศ การสำรวจทรัพยากรของโลก ด้านอุตุนิยมวิทยา การสื่อสาร
กิจกรรมการเรียนรู้
1) ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
ครูพูดคุยกับนักเรียนเกี่ยวกับเรื่องดาวเทียมที่โคจรรอบโลก
2) ขั้นกิจกรรม
1.ครูแจกใบความรู้ที่7 เรื่อง เทคโนโลยีอวกาศ ให้นักเรียนศึกษาในแต่ละกลุ่ม
2.ครูอธิบายเรื่อง เทคโนโลยีอวกาศ ให้นักเรียนฟัง
3. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเรื่อง เทคโนโลยีอวกาศ
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มสรุปแผนผังความคิดและนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
3) ขั้นสรุป
ครูสรุปผลแผนผังความคิดที่นักเรียนนำเสนอหน้าชั้นเรียน
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
ครูพูดคุยกับนักเรียนเกี่ยวกับเรื่องดาวเทียมที่โคจรรอบโลก
2) ขั้นกิจกรรม
1.ครูแจกใบความรู้ที่7 เรื่อง เทคโนโลยีอวกาศ ให้นักเรียนศึกษาในแต่ละกลุ่ม
2.ครูอธิบายเรื่อง เทคโนโลยีอวกาศ ให้นักเรียนฟัง
3. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเรื่อง เทคโนโลยีอวกาศ
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มสรุปแผนผังความคิดและนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
3) ขั้นสรุป
ครูสรุปผลแผนผังความคิดที่นักเรียนนำเสนอหน้าชั้นเรียน
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1. สื่อการเรียนรู้
- ใบความรู้ที่ 7 เรื่อง เทคโนโลยีอวกาศ
- หนังสือเรียนสาระการเรียนรู้พื้นฐานวิทยาศาสตร์ ม.3
- ใบความรู้ที่ 7 เรื่อง เทคโนโลยีอวกาศ
- หนังสือเรียนสาระการเรียนรู้พื้นฐานวิทยาศาสตร์ ม.3
2. แหล่งการเรียนรู้
- ห้องสมุด
- อินเตอร์เน็ต
การวัดและการประเมินผล
1. วิธีวัดและประเมินผล
- สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
- ประเมินพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
2. เครื่องมือวัดและประเมินผล
- แบบประเมินพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
- แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
3. เกณฑ์การวัดและประเมินผล
- แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล นักเรียนต้องได้คะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละ 60 จึงจะถือว่าผ่านเกณฑ์
- แบบประเมินพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มนักเรียนต้องได้คะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละ 60 จึงจะถือว่าผ่านเกณฑ์
ข้อเสนอแนะ
- ห้องสมุด
- อินเตอร์เน็ต
การวัดและการประเมินผล
1. วิธีวัดและประเมินผล
- สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
- ประเมินพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
2. เครื่องมือวัดและประเมินผล
- แบบประเมินพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
- แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
3. เกณฑ์การวัดและประเมินผล
- แบบสังเกตพฤติกรรมรายบุคคล นักเรียนต้องได้คะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละ 60 จึงจะถือว่าผ่านเกณฑ์
- แบบประเมินพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มนักเรียนต้องได้คะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละ 60 จึงจะถือว่าผ่านเกณฑ์
ข้อเสนอแนะ
1. การประเมินความรู้พื้นฐานรายบุคคล จะประเมินจากคะแนนที่ได้จากการทำแบบทดสอบก่อนเรียน เพื่อนำมาใช้ในการจัดกลุ่มของนักเรียน และใช้สำหรับปรับการสอนของครูให้เหมาะสมกับพื้นฐานความรูนของนักเรียน
2. คะแนนที่ได้จากแบบทดสอบก่อนเรียน ให้บันทึกลงในแบบประเมินพัฒนาการในการเรียนรู้รายบุคคลเพื่อเก็บไว้เปรียบเทียบกับคะแนนจากการทำแบบทดสอบหลังเรียน สำหรับใช้พิจารณาพัฒนาการในการเรียนรู้ของนักเรียนในแต่ละคน
2. คะแนนที่ได้จากแบบทดสอบก่อนเรียน ให้บันทึกลงในแบบประเมินพัฒนาการในการเรียนรู้รายบุคคลเพื่อเก็บไว้เปรียบเทียบกับคะแนนจากการทำแบบทดสอบหลังเรียน สำหรับใช้พิจารณาพัฒนาการในการเรียนรู้ของนักเรียนในแต่ละคน
This way my friend Wesley Virgin's biography begins in this SHOCKING and controversial VIDEO.
ตอบลบWesley was in the military-and soon after leaving-he unveiled hidden, "MIND CONTROL" tactics that the CIA and others used to get anything they want.
These are the same secrets lots of famous people (notably those who "became famous out of nothing") and top business people used to become wealthy and famous.
You've heard that you use less than 10% of your brain.
That's mostly because most of your brainpower is UNCONSCIOUS.
Maybe that conversation has even occurred IN YOUR own head... as it did in my good friend Wesley Virgin's head around seven years ago, while riding an unregistered, beat-up bucket of a car with a suspended driver's license and $3 on his banking card.
"I'm very fed up with going through life check to check! When will I become successful?"
You've been a part of those those questions, right?
Your success story is going to start. You need to start believing in YOURSELF.
WATCH WESLEY SPEAK NOW